Báwo ni mo ṣe lè dá olùkọ́ èké/wòlíì èké mọ̀?


Ibeere: "Báwo ni mo ṣe lè dá olùkọ́ èké/wòlíì èké mọ̀?"

Idahun:
Jésù kìlọ̀ fún wa wípé "àwọn Krísti èké àti àwọn wòlíì èké" yóò wá tí wọ́n yóò gbìyànjú láti tan àwọn ènìyàn jẹ kódà àyànfẹ́ Ọlọ́run (Matteu 24:23-27; tún wo 2 Peteru 3:3 àti Juda 17-18). Ọ̀nà tí ó dára jùlọ láti dáàbòbò ara rẹ lòdì sí irọ́ àti àwọn ọlùkọ́ èké ní láti mọ òtítọ́ náà. Láti dá ayédèrú mọ̀, kọ́ ẹ̀kọ́ ohun tí ó jẹ́ gidi. Onìgbàgbọ́ yóò wù tí "ó ńpín ọ̀rọ̀ òtítọ́ bí ó ti yẹ" (2 Timotiu 2:15) àti ẹni tí ó ńṣe àkíyèsi ẹ̀kọ́ kíkọ́ ti Bíbélì ni yóò lè dá ẹ̀kọ́ èké mọ̀. Fún àpẹẹ́rẹ, onígbàgbọ́ tí ó ti ka àwọn iṣẹ́ ti Baba, Ọmọ, àti Ẹ̀mi Mímọ́ nínú Matteu 3:16-17 yóò ṣe ìbéèrè sí ẹ̀kọ́ kẹ́ kọ̀ tí ó kọ Mẹ́talọ̀kan. Nítorí náà, ìgbésẹ̀ àkọ́kọ́ ní láti kọ́ ẹ̀kọ́ Bíbélì àti ṣe ìdájọ́ gbogbo ẹ̀kọ́ nípasẹ̀ ohun tí Ìwé Mímọ́ ńsọ.

Jésù wípé "a ó dà á igi kan mọ̀ nípa èso rẹ̀" (Matteu 12:33). Nígbà tí a bá ńwá "èso" àwọn ìdánwò mẹ́ta pàtó nìyí tí a ó ṣe sí olùkọ́ yóò wù láti lè mọ wípé ẹ̀kọ́ rẹ̀ l'ọ́kùnrin tàbì l'óbìnrin pé lẹ́kùnrẹ́rẹ́:

1) Kínni olùkọ́ yìí sọ nípa Jésù? Nínú Matteu 16:15-16, Jésù ńbèrè, "Tani ẹ̀yín ń fi mí pè?" Peteru dáhùn, "Krístì, Ọmọ Ọlọ́run alààyè ní ìwọ́ íṣe," àti fún ìdáhùn èyí a pe Peteru ni "alábùkúnfún." Nínú Johannu kejì ẹsẹ̀ 9, a kà, "Olúkùlùkù ẹni tí ó bá ń rú òfin tí kò sí dúró nínú ẹ̀kọ́ Krístì, kò gba Ọlọ́run; ẹni tí ó bá dúró nínú ẹ̀kọ́, òun ni ó gba àti Baba àti Ọmọ." Ní èdè míìrán, Jésù Kristi àti iṣẹ́ ìràpadà Rẹ̀ jẹ́ èyí tí ó ṣe pàtàkì jùlọ; ẹ kíyèsára fún ẹnikẹ́ni tí ó bá kọ̀ wípé Jésù jẹ́ ìkannáà pẹ̀lú Ọlọ́run, tí ó sì ńbu ẹnu àtẹ́ lu ikú irúbọ ti Jésù tàbí tí ó kọ jíjẹ́ ènìyàn ti Jésù. Johanu Kìnní 2:22 ńwípé, "Tani èké? Bíkòṣe ẹni tí ó bá sẹ́ pé Jésù kìí ṣe Kristi náà. Eléyìí ni aṣòdì-krístì—ẹni tí ó bá sẹ́ Baba àti Ọmọ."

2) Ǹjẹ́ olùkọ́ yìí ńwàásù ìhìnrere náà? Ìhìnrere ni ó túmọ̀ sí àwọn ìròyìn rere nípa ikú Jésù, ìsìnku, àti àjínde rẹ̀, ní ìbámu pẹ̀lú àwọn Ìwé Mímọ́ (1 Kọrinti 15: 1-4). Bí ó ṣe dùn láti gbọ́ wọ́n tó, àwọn gbólóhùn, "Ọlọ́run fẹ́ràn rẹ," Ọlọ̀run fẹ́ kí a bọ́ àwọn tí ebí ń pa," àti "Ọlọ́run ń fẹ́ kí o lọ́rọ̀" kìí ṣe ìfiránṣẹ́ pípé nípa ìhìnrere. Gẹ́gẹ́ bí Pọ́ọ̀lù ti kìlọ̀ nínú Galatia 1:7, "Bí ó tilẹ̀ ṣe pé, àwọn kan wà tí wọ́n ń yọ yín lẹ́nu tí wọn sì ń fẹ́ yí ìhìnrere Krístì padà." Kò sì ẹnikẹ́ni, kódà oníwàásù ńlá, tí ó ní ẹ̀tọ́ láti ṣe àyípadà ọ̀rọ̀ náà ti Ọlọ́run fún wa. "Bí ẹnikẹ́ni bá ń wàásù fún yín ìhìnrere yàtọ̀ sí ohun tí ẹ gbà, jẹ́ kí ó di ẹni ìdálẹ́bi tìtí láí!" (Galatia 1:9).

3) Ǹjẹ́ olùkọ́ yi ńṣe àfihàn àbùdá àmúyẹ tí ó fi ògo fún Olúwa? Ní sí sọ̀rọ̀ nípa àwọn olùkọ́ èké, Juda 11 wípé, "Wọ́n ti tọ ọ̀na ti Káìnì; wọ́n tí du èrè sínú èké ti Bálámù; a ti pa wọ́n run nínú ìṣọ̀tẹ̀ ti Kórà." Ní èdè míìrán, olùkọ́ èké ni a lè dá mọ̀ nípa ìgbéraga rẹ̀ (ìkọ̀sílẹ̀ ètò Ọlọ́run ti Káìnì), ojúkòkúrò (ìsọtẹ́lẹ̀ ti Bálámù fún owó), àti ìṣọ̀tẹ̀, (ìgbé ara ẹni sókè tí Kórà lórí Mósè). Jésù wípé kí á ṣọ́ra fún irú àwọn wọ̀nyìí àti wípé a ó dá wọn mọ̀ nípa àwọn èso wọn (Matteu 7:15-20).

Fún ẹ̀kọ́ síwájú si, ṣe àtúnyẹ̀wò àwọn ìwé wọ̀nyìí ti Bíbélì tí a kọ sílẹ̀ ní pàtó láti gbógun ti ẹ̀kọ́ èké nínú ìjọ: Galatia, 2 Peteru, 1 Johannu, 2 Johannu, àti Juda. Ó máa ńṣòro láti tọ́kasí olúkọ́ èké/wòlìí èké. Sátánì a máa fi agọ̀ bojú bíi ańgẹ́lì ti ìmọ́lẹ̀ (2 Kọrinti 11:14), tí àwọn ìránṣẹ rẹ̀ á máa farahàn bíi ìránṣẹ́ òdodo (2 Kọrinti 11:15). Nípa wíwà ní ìfarakínra pẹ̀lú òtítọ́ nìkan ṣoṣo ní a lè fi dá ayédèrú kan mọ̀.

English


Pada si oju ewe Yorùbá

Báwo ni mo ṣe lè dá olùkọ́ èké/wòlíì èké mọ̀?