Ni nini kilichosababisha kupotea kwa dinosari?


Swali: "Ni nini kilichosababisha kupotea kwa dinosari?"

Jibu:
Kuharibika kwa dinosari ni suala ambalo linavutia wanasayansi kwa zaidi ya karne. Tunaona mabaki ya makombo ya viumbe vikubwa duniani, lakini hatuoni kiumbe wowote akiwa hai hii leo. Ni nini kilichotokea kwao wote?

Mtazamo wa kawaida unasema kwamba wao walipotea kwa siri karibu miaka milioni 65 iliyopita. Ufafanuzi wa maelezo umetolewa ni kwa nini. Maonyesho mawili maarufu zaidi ni kisio la Tukio la Hatari na kisio la wingi wa utupu. Ya kwanza inapendekeza kwamba moja au zaidi ya asteroidi iliipiga dunia, na kusababisha "baridi ya nyuklia" ambayo iliondoa dinosari. Halafu ya pili inakataa volikano kali kwa kuharibika kwao. Zote mbili zinatambua mkusanyiko mkubwa wa Iridiamu (Ir) waliopatikana wamezikwa katika maeneo yaliyotenganisha kipindi cha Cretaceous kutoka Paleogene (inayojulikana kama mipaka ya K-Pg, ambayo ilikuwa inayojulikana kama mipaka ya KT), ambayo, kulingana na mtazamo wa kawaida, ilikuwa kipindi cha historia ya Dunia wakati ambapo dinosari ilikwisha kutoweka.

Mawazo yote mawili yanachukua ushahidi fulani katika tukio huku ukipuuza baadhi. Kwa mfano, ikiwa kisio ni sahihi na kuna pengo la miaka 60 milioni kati ya mwanadamu na dinosari, basi tunaelezaje petroglyphs na aina nyingine za sanaa ya kale ambayo inaonyesha wanadamu wanaohusika na dinosari kama hizi triceratops, stegosaurus, tyrannosaurus na sauropods (katika baadhi ya kesi kuwafunza na kuwaongoza)? Zaidi ya hayo, vifusi vya dinosari vilivyokues vimepatikana katika tabaka moja la mwamba kama vidole vya kofia na vidole vya binadamu. Je! Tunapaswa kuelezea jambo hili ndani ya mfumo wa kawaida? Na ni kwa nini ni tamaduni za kale kutoka kwa kila bara iliyo na watu katika ya sayari na viumbe vikubwa? Viumbe hawa wanajulikana kwetu hii leo kama "duragoni" na wamekuwa wamejihusisha kwa nadharia.

Lakini ni lazima tujiulize, ni jinsi gani tamaduni nyingi za pekee kutoka ulimwenguni pote zilikuja kushiriki nadharia hiyo ulimwenguni kote? Je! Kuna kweli ya msingi ya kihistoria kwa hadithi? Inawezekana kwamba vijiji vikubwa tunavyopata vimeingia kwenye uchafu vina kitu cha kufanya na vijiti vikuu ambavyo baba zetu walizungumzia karne zilizopita? Tunaamini kwamba hii ndiyo kesi. Upungufu wa ushahidi unatuonyesha kwamba mtazamo wa kawaida ni kiujanja. Wanadamu wanaonekana kuwa na upotevu wa fahamu ya pamoja kuhusiana na suala hili, na tumefanya kielelezo "kisayansi" kutuweka katika giza.

Basi, tunajihusishaje na kutoweka kwa dinosari? Ni njia ile ile tunajihusisha na kutoweka kwa aina nyingine za wastani wa milioni 20 hadi 2 ambayo wanasayansi wanaamini kuwa wamekwisha kutoweka katika karne iliyopita pekee — mchanganyiko wa mabadiliko ya hali ya hewa na kuenea kwa aina za binadamu. Mabadiliko ya hali ya hewa yanaweza kuharibu mazingira kwa ujumla, na tunatamani kuua au kuondokana na ushindani mkubwa hasa. Ndiyo sababu hatuwezi kupata wanyama wengine wengi — simba, vifaru na nyati, nk — katika vijiji na miji yetu, au hata jamii zetu za vijijini. Sisi tuko juu ya mlolongo wa chakula kwa sababu fulani.

Katika sinema ya Hollywood kama Jurassic Park tunaona viumbe kama Tyrannosaurus rex na velociraptors vikituwinda na kutula tungali hai. Na, bila shaka, kama wanadamu na dinosari vilishirikiana, baadhi ya hayo yalitokea. Lakini, kwa sehemu kubwa, kinyume kilikuwa cha kweli. Tuliwafukuza na kupika kwa chakula cha jioni. Katika hadithi nyingi na mengi ya mchoro wa kale ambayo ndiyo hasa tunayopata-wanadamu walikuwa wanawindaji wa wanyama wakubwa na kuwaua. Simba na Nyati na kifaru hakuwamaliza kabisa kama dinosari (kwa hiyo, bado wako). Hiyo ni kwa sababu babu zetu walionekana kuzuiwa "kuua joka"!

Hivyo, kilichotokea kwa dinosari? Inavyoonekana, wale ambao waliokoka mabadiliko ya hali ya hewa ya kimataifa tuliyameza. Baadhi wanaweza kuendelea kuishi katika maeneo ya mbali na dunia ambayo bado hayajawa chini ya utawala wetu kamili, na kuna mamia ya maonyesho ya kila mwaka kwa athari hii — hususani kutoka kwa makundi ya watu wa asili, wenye umri wa kijijini katika maeneo ya mbali ambao wanasema na wanasayansi wasio na ujasiri wa Magharibi ( ambao kwa kawaida hawaamini watu wa kijiji kwa sababu ya mazoezi yao ya kisayansi, inayoitwa "kisayansi"). Kwa mtazamo wetu, ugunduzi huu ni mbaya. Sayansi inapaswa kuhusisha uchunguzi usio na upendeleo wa ushahidi bila ubaguzi, sio jitihada za kibinadamu za kupitisha historia ya upotovu wa kinadharia duniani.

English
Rudi kwa ukurasa wa nyumbani wa Kiswahili

Ni nini kilichosababisha kupotea kwa dinosari?