Tunawezaje kuheshimu mzazi mkatili?



Swali: "Tunawezaje kuheshimu mzazi mkatili?"

Jibu:
Mojawapo ya maswali magumu sana ambayo Mkristo anaweza kuulizwa ni jinsi ya kumheshimu mzazi mwenye dhuluma kama inavyotakiwa na Mungu katika Amri ya tano kati ya Kumi (Kutoka 20:12). Ingekuwa rahisi sana ikiwa Mungu angeuliza tu kwamba tuwaheshimu wazazi wetu ikiwa ni wema, wapole, na wa upendo kwetu, lakini amri hii inasema tu kuwaheshimu baba na mama yako, bila sifa. Kuna watu wengi wamekwasika na walioharibiwa ambao hupata jambo hili vigumu kutii.

Neno "unyanyasaji" ni pana katika ufafanuzi wake. Mtoto anaweza kutunzwa vizuri-amevalishwa na kulishwa na mahitaji yake yote kutimizwa isipokuwa mahitaji yote muhimu ya upendo na kibali. Hakuna madhara ya kimwili yamefanyika kwake, hata hivyo, kila mwaka unavyosonga, roho yake inakua ndani yake zaidi na zaidi, kama mmea unaopotea bila jua, unatamani kuonyeshwa hata kidogo zaidi ya upendo, mpaka atakuwa mtu mzima wa kawaida, bado yeye ni ulemavu kihisia ya kutojali kwa wazazi wake.

Au roho ya mtoto inaweza kuvunjika wakati wa umri mdogo-ingawa hajui unyanyasaji wa kimwili — kwa kuambiwa daima kuwa yeye ni bure, mtu ambaye hatakuwa mzuri kwa chochote. Kila kitu anajaribu anachochewa hadi atakapomaliza kujaribu kufanya chochote. Kwa sababu watoto wadogo sana huamini kile ambacho wazazi wao wanasema juu yao, mtoto anayeathiriwa matibabu haya yataondoka ndani yake mwenyewe, akijificha nyuma ya ukuta usioonekana na kuwepo tu badala ya kuishi. Hawa ndio watoto wanaokua huku hawajawahi kuteswa kimwili katika mikono ya wazazi wao lakini hata hivyo wamejeruhiwa katika roho zao. Wanaona vigumu kupata marafiki na hawawezi kuhusiana kwa kawaida kwa watu wengine wazima.

Chenye kinachoelezwa hapo juu ni aina za hila za unyanyasaji wa watoto. Bila shaka kuna aina ya dhahiri ya unyanyasaji — mtoto ambaye amepuuzwa, kupigwa teke na kupigwa na, mbaya zaidi bado ananajisiwa. Sasa kuna swali kubwa hujipusa: jinsi ya kutii amri ya Mungu ya kuwaheshimu wazazi wanaoishi na ukatili huo kwa watoto wao wenyewe.

Jambo la kwanza kukumbuka kwamba Mungu ni Baba yetu wa mbinguni mwenye upendo ambaye haweki kanuni na kutisubiri sisi kutii, lakini sheria zake ziko kwa ajili ya manufaa yetu kabisa. Ikiwa tunatamani kumtii bila kujali ni jinsi gani haiwezekani, Yeye yuko tayari na nia ya kutusaidia kupata njia. Kwanza, bila shaka, tunapaswa kuendeleza uhusiano wa upendo na uaminifu na Baba yetu wa Mbinguni, ambayo inaweza kuwa vigumu sana kwa wale ambao hawajajua ni nini maana ya kupenda na kuamini. Wale walio katika nafasi hii wanapaswa kuchukua hatua moja ndogo na kumwambia Mungu moyoni mwao: "Nataka kujifunza kukupenda na kukuamini-tafadhali nisaidie." Yeye atajibu. Yeye peke yake ndiye anayeweza kubadilisha hisia na mitazamo na kurekebisha mahusiano yaliyoharibika na mioyo iliyovunjika (Luka 4:18).

Pindi tu uhusiano wetu na Yeye umeanzishwa, tunaweza kumwendea kwa uhakika na kumpa matatizo yetu, tukijua kwamba atatusikia na kutujibu (1 Yohana 5: 14-15). Mtoto yeyote wa Mungu atakayemtegemea kwa njia hii ataanza kumwona Roho Mtakatifu akifanya kazi moyoni mwake. Mungu atachukua moyo ambao umegeuzwa kuwa jiwe na utoto mkali na kuanza kazi yake ya kuokoa ya ajabu ya kugeuza moyo huo kuwa mojawapo ya mwili na hisia (Ezekieli 36:26).

Hatua inayofuata ni kuwa tayari kusamehe. Hii itaonekana kuwa haiwezekani kabisa, hasa kwa wale ambao wamepata mateso mabaya zaidi, lakini kwa Mungu vitu vyote vinawezekana (Marko 10:27). Hasira itakuwa imeingia ndani ya roho za waathiriwa hawa yenye kutisha, lakini hakuna kitu ambacho Roho Mtakatifu hawezi kuondosha ikiwa mtu anayehusika yu tayari. Yote ambayo ni ya muhimu ni kila siku kuleta hali mbele ya Baba wa huruma zote na kuzungumza naye jinsi unavyohisi, kwa mtazamo wa kibinadamu, haiwezekani kwamba tabia mbaya kama hiyo, hasa kutoka kwa wazazi ambao waliyopewa jukumu la upendo na kutulea sisi kama watoto, kamwe haiwezi sahaulika.

Hakuna haja ya kuogopa kukiri kwa Mungu kuwa hauwezi kusamehe. Ni kweli kwamba kusamehe ni dhambi, lakini hiyo ni msamaha tu kwa makusudi, ambako tumefanya mioyo yetu ngumu na tunaapa kwamba hatutaweza tena kuzingatia msamaha kwa wale ambao walituumiza sana. Mtoto wa Mungu anayekuja kwa Baba yake kwa msaada na kitu ambacho hawezi kufanya kwa ajili yake mwenyewe hatampat Mungu wa hasira, Mungu wa kutisha, bali Baba ambaye ana moyo uliojawa upendo mkubwa, majonzi, huruma, na hamu ya kusaidia.

Mara Roho Mtakatifu ameanza kazi yake ya uponyaji kwa huruma, tutajipataa tukiwaangalia wazazi wetu tofauti. Labda Roho anaweza kufunua kwamba wazazi waliohusika, au angalau mmoja wao, walifanyiwa kwa njia hiyo hiyo wenyewe wakati wa utoto na wasio na wazo la kile walitufanyia kihisia, au nama waliyotufanyia ilikuwa ni njia ya kuachilia hasira yao. Hata kama hakuna maelezo juu ya tabia zao, Mungu anataka tuende kwake kwa msaada wa kusamehe ili roho zetu wenyewe na nafsi hazitatiwa upovu na hasira.

Kuna ushuhuda kutoka kwa wale ambao walipata ukatili usioaminika na ukosefu wa upendo kwa mikono ya wazazi wao na bado-wamejifunza kutegemea kabisa juu ya huruma na nguvu za Mwenyezi Mungu-wamepata kuponya kwa mioyo yao na msamaha na mtazamo wa upendo wazazi wao. Katika kuwakomboa wazazi wao kwa Mungu, waliona wazazi wao pia wanaanza kubadilika, na mwisho wa utukufu wa hadithi ilikuwa familia yenye upendo kwa umoja kwa umoja chini ya Mungu. Waefeso 6: 2-3 inatuambia, "Waheshimu baba yako na mama yako; amri hii ndiyo amri ya kwanza yenye ahadi, Upate heri, ukae siku nyingi katika dunia."

English


Rudi kwa ukurasa wa nyumbani wa Kiswahili

Tunawezaje kuheshimu mzazi mkatili?