Je! Mungu amekufa?


Swali: "Je! Mungu amekufa?"

Jibu:
Nakala ya kiufundi ya mafundisho ya kwamba "Mungu amekufa" ni theothanatology, mkusanyiko wa maneno matatu kutoka Kigiriki: theos (mungu) + thanatos (kifo) + logia (neno).

Mshairi na mwanafalsafa wa Ujerumani Friedrich Nietzsche anajulikana sana kwa kufanya taarifa hiyo "Mungu amekufa" katika karne ya kumi na tisa. Nietzsche, aliathiriwa na falsafa zote mbili za Kigiriki na nadharia ya mageuzi, aliandika, "Mungu amekufa, Mungu amebaki mfu, na sisi tumemwua.Tunaweze, sisi, wauaji wa wauaji wote, kujifariji? ... Je! tendo hili ni kubwa sana kwetu? Je, hatupaswi sisi kuwa miungu ndio tustahili? " (Nietzsche, Sayansi ya Gay, 125).

Kusudi la Nietzsche lilikuwa kukomesha maadili ya jadi-Ukristo, hususan kwa sababu, katika akili yake, ilikuwa ni jaribio la viongozi wa kidini wanaojitakia ili kudhibiti watu dhaifu na wasiofikiri. Nietzsche aliamini kwamba "wazo" la Mungu halikuwa muhimu tena; Kwa kweli, Mungu hakuwa na maana kwa sababu mwanadamu anabadilika na kuelekea mahali ambako angeweza kuunda zaidi maadili ya kuridhisha "atashika maadili" yake mwenyewe.

Filosofi ya "Mungu amekufa" ya Nietzsche imetumiwa kuendeleza nadharia za kuwepo, chukizo kwa serikali, na ujamaa. Wanasomi wa kisayansi kama vile Thomas J. J. Altizer na Paul van Buren walitetea wazo la "Mungu amekufa" katika miaka ya 1960 na 1970.

Imani ya kwamba Mungu amekufa na dini si ya maana kwa kawaida inaongoza kwenye mawazo yafuatayo:

1) Ikiwa Mungu amekufa, hakuna maadili kamili na hakuna kiwango cha kawaida ambacho wanadamu wanapaswa kuzingatia.

2) Ikiwa Mungu amekufa, hakuna lengo au utaratibu wa busara katika maisha.

3) Ikiwa Mungu amekufa, mpango wowote unaoonekana katika ulimwengu unafanywa na wanaume ambao wanatamani kupata maana katika maisha.

4) Ikiwa Mungu amekufa, mwanadamu anajitegemea na ako na huru kabisa wa kuunda maadili yake mwenyewe.

5) Ikiwa Mungu amekufa, ulimwengu "halisi" (kinyume na mbingu na kuzimu) ndio pekee mwanadamu anapaswa kusingatia.

Wazo kwamba "Mungu amekufa" hasa ni changamoto kwa mamlaka ya Mungu juu ya maisha yetu. Dhana kwamba tunaweza kuunda sheria zetu wenyewe ilikuwa uongo ambao nyoka alimwambia Hawa: "... mtakuwa kama miungu" (Mwanzo 3: 5). Petro anatuonya kwamba "… kutakavyokuwako waalimu wa uongo, watakaoingiza kwa werevu uzushi wa kupoteza, wakimkana hata Bwana aliyewanunua, wakijiletea uharibifu usiokawia" (2 Petro 2: 1).

Kwa kawaida hoja ya "Mungu amekufa" inawasilishwa kama falsafa nzuri, yenye uwezo wa wasanii na wasomi. Lakini Maandiko huita kuwa ni upumbavu. "Mpumbavu amesema moyoni, Hakuna Mungu.." (Zaburi 14: 1). Cha kushangaza, wale wanaoshikilia filosofi ya "Mungu amekufa" watagundua kosa mbaya katika falsafa wakati wao wenyewe wamekufa.

English


Rudi kwa ukurasa wa nyumbani wa Kiswahili

Je! Mungu amekufa?