settings icon
share icon
Tambaya

Mene ne zunubai masu rai guda bakwai?

Amsa


Dangane da tiyoloji na Katolika, zunubai bakwai masu haɗari mugaye ne guda bakwai ko halaye marasa kyau waɗanda, ba tare da kulawa ba, zai haifar da wasu zunubai masu yawa kuma daga ƙarshe ya kashe ran mutum. Zunubai bakwai “masu saurin kisa” sune girman kai, hassada, haɗama, son zuciya, fushi, haɗama, da kuma kasala. Paparoma Gregory Mai Girma ne ya fara tantance jerin a karni na shida. Thomas Aquinas daga baya yayi bayani game da ra'ayin. A cikin karni na goma sha huɗu, Dante ya rubuta waƙarsa ta musamman Wutar zafi inda ya nuna A’araf a matsayin tana da farfaji bakwai daidai da zunubai masu rai guda bakwai.

Ana kuma kiran zunubai masu saurin kisa manyan zunubai bakwai ko kadinal zunubai bakwai-kadinal a cikin wannan mahallin ma'anar, “na muhimmiyar mahimmanci” ko “ƙwarai da gaske.” Laifuffuka bakwai masu rai ana ɗauka a matsayin manyan zunubai waɗanda ke damun ɗan adam da zunuban da wataƙila za su dabaibaye mu. Kowane ɗayan munanan zunubai guda bakwai yana haifar da wasu zunubai; misali, fushi na iya haifar da magana mara kyau, tashin hankali, ko kisan kai.

Ga takaitaccen bayanin kowanne daga zunubai masu halaye guda bakwai:

Girman kai - Anaukaka, rashin ma'ana game da ƙimar kanku.

Hassada - Jin cewa ka cancanci mallakar, nasara, kyawawan halaye, ko baiwa ta wani.

Yawan hadama - Son wuce gona da iri don jin daɗin ci da sha.

Sha'awa - Mai da hankali kan jima'i ko sha'awar yin jima'i da wanda ba abokin aurenku ba.

Fushi - Son wuce gona da iri, mara kyau don ɗaukar fansa.

Kwadayi - Son tsananin son mallakar mallaka, musamman ma mallakar wani.

Kasala - Rashin ƙoƙari ta fuskar aikin da ake buƙata, yana haifar da lalacewa (ko aikata mummunan).

Kuskuren fahimta game da zunubai masu rai guda bakwai shine cewa zunubai ne da Allah ba zai gafarta musu ba. Cocin Roman Katolika ba ta koyar da zunuban da ba za a gafarta su ba; a cikin koyarwar Katolika, zunubai masu rai guda bakwai na iya haifar da zunuban mutum, wanda zai tura mutum zuwa lahira nan da nan idan ya mutu, sai dai idan irin waɗannan zunuban sun tuba kafin mutuwa. Katolika kuma yana koyar da cewa za a iya shawo kan zunubai masu rai guda bakwai tare da kyawawan halaye bakwai (tawali'u, godiya, sadaka, kamun kai, tsabtar ɗabi'a, haƙuri, da ƙwazo).

Shin ra'ayin zunubai masu haɗari guda bakwai yana cikin Littafi Mai Tsarki? Ee kuma a'a. Misalai 6:16-19 sun lissafa abubuwa guda bakwai wadanda Allah ba ya so: 1) idanu masu girman kai, 2) harshen karya, 3) hannayen da ke zubar da jinin mara laifi, 4) zuciyar da ke shirya mugunta, 5) kafafu masu saurin gaggawa yin kuskure, 6) shaidar zur, da kuma 7) mutumin da ke tayar da fitina tsakanin yanuwa. Tabbas, wannan jeren ba shine abin da yawancin mutane suka fahimta a matsayin "Zunubai masu saurin kisa ba."

Haka ne, girman kai, hassada, da sauransu, zunubai ne da Littafi Mai Tsarki ya la'anci su; duk da haka, ba a taɓa kiransu “laifofi bakwai masu zunubi” a cikin Littafi Mai Tsarki. Jerin gargajiya na zunubai masu saurin kisa guda bakwai na iya aiki azaman hanya don rarrabe manyan zunubai da yawa da suke wanzu. Kusan kowane zunubi za'a iya sanya shi a ɗayan waɗannan rukunoni bakwai.

A ƙarshe, babu wani zunubi da ya fi kowane zunubi “mutuwa”. Duk zunubi yana jawo mutuwa (Romawa 6:23). Ko da zunubi ɗaya ya la'anci mutum a matsayin mai karya doka (Yakubu 2:10). Godiya ta tabbata ga Allah cewa Yesu Kristi ya ɗauki hukuncin dukan zunubanmu, gami da “mugayen zunubai”. Ta wurin alherin Allah, ta wurin bangaskiya cikin Kristi, ana iya gafarta mana (Matiyu 26:28; Ayyukan Manzanni 10:43; Afisawa 1:7).

EnglishKoma zuwa shafin gida na Hausa

Mene ne zunubai masu rai guda bakwai?
© Copyright Got Questions Ministries