settings icon
share icon
Tambaya

Me ake nufi da cewa an halicci mutum cikin sura da surar Allah (Farawa 1:26-27)?

Amsa


A ranar karshe ta halitta, Allah ya ce, “Bari mu yi mutum cikin siffarmu, da kamanninmu” (Farawa1:26). Ta haka ne, Ya gama aikinsa da “taɓawa ta sirri”. Allah ya sifanta Adamu daga turɓaya ya ba shi rai ta wurin raba numfashin kansa (Farawa 2:7). Dangane da haka, ɗan adam ya banbanta tsakanin dukkan halittun Allah, yana da jiki da rai da mara rai/ruhi.

Samun “surar” ko “kamanin” Allah na nufin, a cikin mafi sauƙi, cewa an yi mu mu yi kama da Allah. Adamu bai yi kama da Allah ba a azancin Allah yana da nama da jini. Nassi ya ce "Allah ruhu ne" (Yahaya 4:24) sabili da haka ya wanzu ba tare da jiki. Koyaya, jikin Adamu yayi kama da rayuwar Allah gwargwadon yadda aka halicce shi cikin cikakkiyar lafiya kuma ba ya mutuwa.

Siffar Allah (Latin: imago dei) tana nufin ɓangaren halittar ɗan adam. Ya keɓe ɗan adam baya ga duniyar dabbobi, ya dace da su ga mulkin da Allah ya nufa su mallake shi a duniya (Farawa 1:28), kuma yana ba su damar yin magana da Mahaliccinsu. Misali ne na hankali, ɗabi'a, da zamantakewar mu.

A hankalce, an halicci mutum a matsayin mai hankali, mai son zartarwa. Watau, mutane suna iya yin tunani da zaɓi. Wannan nuna tunani ne da 'yancin Allah. Duk lokacin da wani ya kirkiri inji, ya rubuta littafi, yayi zane a wuri mai faɗi, ya ji daɗin waƙoƙi, ya kirga kuɗi, ko ya ba dabbobi suna, shi ko ita tana yin shelar gaskiyar cewa an halicce mu cikin surar Allah.

Na dabi'a, an halicci mutum cikin adalci da rashin laifi, wanda ke nuna tsarkin Allah. Allah ya ga duk abin da ya yi (an haɗa ɗan adam) kuma ya kira shi “da kyau ƙwarai” (Farawa 1:31). Lamirinmu ko "kampanin ɗabi'a" yanki ne na asalin asalin. Duk lokacin da wani ya rubuta doka, ya kauda kai daga sharri, ya yabi kyawawan halaye, ko kuma ya ji laifi, shi ko ita tana tabbatar da gaskiyar cewa an halicce mu cikin surar Allah.

Zamantakewa, an halicci mutum don zumunci. Wannan yana nuna yanayin allah-uku-cikin Allah da kaunarsa. A Adnin, dangantakar mutumtaka ta farko da Allah take (Farawa 3:8 yana nuna zumunci da Allah), kuma Allah ya halicci mace ta farko domin “Bai kyautu mutumin ya zauna shi kaɗai ba, zan yi masa mataimakin da ya dace da shi” (Farawa 2:18). Duk lokacin da wani ya yi aure, ya yi aboki, ya rungumi yaro, ko kuma ya halarci coci, shi ko ita suna nuna gaskiyar cewa an yi mu cikin surar Allah.

Wani ɓangare da aka yi a cikin surar Allah shi ne cewa Adamu yana da ikon ya zaɓi zaɓe. Kodayake an ba su halaye na adalci, Adamu da Hauwa’u sun yi mummunan zaɓi su yi tawaye ga Mahalicci. A yin haka, sun ɓata siffar Allah a cikin ransu, kuma sun ba da wannan lalacewar ga duk zuriyarsu (Romawa 5:12). A yau, har yanzu muna ɗaukar hoton Allah (Yakubu 3:9), amma kuma muna ɗauke da tabon zunubi. A hankali, a ɗabi'a, a cikin zaman jama'a, da kuma a zahiri, muna nuna sakamakon zunubi

Labari mai dadi shine cewa lokacin da Allah ya fanshi wani mutum, zai fara maido da surar Allah ta asali, yana kirkirar “sabon mutum, halitta domin shi zama kamar Allah cikin hakikanin adalci da tsarkin rai” (Afisawa 4:24). Wannan fansar tana samuwa ne kawai ta wurin alherin Allah ta wurin bangaskiya cikin Yesu Kiristi a matsayin Mai Cetonmu daga zunubin da ya raba mu da Allah (Afisawa 2:8-9). Ta wurin Almasihu, an maida mu sabbin Halittu cikin kamanin Allah (2 Korantiyawa 5:17).

English



Koma zuwa shafin gida na Hausa

Me ake nufi da cewa an halicci mutum cikin sura da surar Allah (Farawa 1:26-27)?
© Copyright Got Questions Ministries