settings icon
share icon
Tambaya

Mece ce Littafi Mai Tsarki ke magana game da shafar aljan? Shin har yanzu yana yiwuwa a yau? Idan haka ne, menene alamunsa?

Amsa


Littafi Mai-Tsarki ya ba da wasu misalai na mutanen da aljanu suka ruɗa ko suka rinjayi su. Daga cikin wadannan misalai zamu iya samun wasu alamomin tasirin shafar aljannu da kuma fahimtar yadda aljani yake mallakar wani. Ga wasu sassan littafi mai tsarki: Matiyu 9:32-33; 12:22; 17:18; Alamar 5:1-20; 7:26-30; Luka 4:33-36; Luka 22:3; Ayukan Manzanni 16:16-18. A wasu daga cikin waɗannan hanyoyin, shafar aljan yana haifar da cututtukan jiki kamar rashin iya magana, alamomin farfadiya, makanta da sauransu. A wasu halaye, yana sa mutum ya aikata mugunta, Yahuza shine babban misali. A cikin Ayyukan Manzanni 16:16-18, a bayyane yake cewa ruhun ya bai wa kuyangar baiwa wasu dabaru na sanin abubuwa fiye da nata ilimin. Mutumin nan na Gadarenes wanda yake da aljanu, wanda aljannu da yawa (Tuli) suka same shi, yana da ƙarfi fiye da ɗan adam kuma yana rayuwa tsirara a tsakanin kabarin. Sarki Shawulu, bayan ya tayar wa Ubangiji, sai wani ruhu ya dame shi (1 Sama’ila 16:14-15; 18:10-11; 19:9-10) tare da tasirin tasirin wani yanayi na baƙin ciki da ƙarin sha'awar kashen Dauda.

Don haka, akwai nau'ikan alamun bayyanar cututtukan aljanu, kamar tawaya ta jiki wanda ba za a iya danganta shi da ainihin matsalar ilimin lissafi ba, canjin halin mutum kamar ɓacin rai ko ta'adi, ƙarfin allahntaka, rashin mutunci, halin rashin daidaito, da kuma yiwuwar don raba bayanin cewa mutum bashi da wata hanyar halitta ta sani. Yana da mahimmanci a lura cewa kusan duka, idan ba duka ba, waɗannan halaye na iya samun wasu bayanai, don haka yana da mahimmanci kada a sanya kowane mutum mai baƙin ciki ko mai farfadiya a matsayin mai aljanu. A gefe guda, al'adun yamma tabbas ba sa ɗaukar shaidan a cikin rayuwar mutane da mahimmanci.

Baya ga waɗannan bambancin na zahiri ko na motsin rai, mutum na iya kallon halayen ruhaniya da ke nuna tasirin aljanu. Waɗannan na iya haɗa da ƙin gafartawa (2 Korantiyawa 2:10-11) da imani da kuma yada koyarwar ƙarya, musamman game da Yesu Kiristi da aikin kafararsa (2 Korantiyawa 11:3-4, 13-15; 1 Timothawus 4:1-5; 1 Yahaya 4:1-3).

Game da sa hannun aljannu a rayuwar Krista, manzo Bitrus kwatanci ne na gaskiyar cewa shaidan zai iya rinjayi mumini (Matiyu 16:23). Wadansu suna magana zuwa ga Kiristocin da ke ƙarƙashin ikon shafar aljannu kamar “masu ruhu” ne, amma ba a taɓa samun misali a cikin nassi na mai imani da Kristi wanda aljani ya kama shi ba. Yawancin masu ilimin tauhidi sunyi imanin cewa Kirista ba zai iya mallaka ba saboda yana da Ruhu Mai Tsarki wanda yake zaune a cikin 2 Korantiyawa 1:22; 5:5; 1 Korantiyawa 6:19), Ruhun Allah ba zai raba zama tare da aljan ba.

Ba a gaya mana daidai yadda mutum ya buɗe kansa don mallaka ba. Idan shari'ar Yahuza wakiliya ce, sai ya buɗe zuciyarsa don mugunta game da batun nasa ta haɗamarsa (Yahaya 12:6). Don haka yana iya yiwuwa idan mutum ya ba da izinin nasa dole wasu zunubin al'ada su mallake shi, ya zama gayyata ne don aljan ya shiga. Daga abubuwan da mishan suka samu, mallakin aljan shima yana da alaƙa da bautar gumaka na arna da mallakan kayan asiri. Nassi akai-akai yana danganta bautar gumaka da ainihin bautar aljannu (Littafin Firistoci 17:7; Kubawar Shari'a 32:17; Zabura 106:37; 1 Korantiyawa 10:20), don haka ba abin mamaki ba ne cewa sa hannu ga bautar gumaka na iya haifar da mallakan aljannu.

Dangane da nassoshin littafi na sama da wasu abubuwan masaniyar mishaneri, zamu iya yanke hukunci cewa mutane da yawa suna buɗe rayukansu har zuwa shigar aljanu ta hanyar rungumar wasu zunubai ko kuma ta hanyar shigar ƙungiya (ko da sani ko ba da sani ba). Misalai na iya haɗawa da lalata, shan ƙwaya/shan giya wanda ke canza halin mutum na sani, tawaye, ɗacin rai, da yin zuzzurfan tunani.

Akwai ƙarin la'akari. Shaidan da mugayen rundunarsa ba za su iya yin komai ba Ubangiji bai ba su izinin aikatawa ba (Ayuba 1-2). Tunda haka abin yake, Shaidan, yana tunanin yana cika nasa nufin, hakika yana cika kyawawan nufin Allah, kamar yadda ya faru da cin amanar Yahuza. Wasu mutane suna haɓakawa da rashin sha'awa cikin rashin lafiya da ayyukan aljanu. Wannan rashin hikima ne kuma ba hayan Littafi Mai Tsarki bane. Idan muna bin Allah, idan muna sa suturarmu da kayan yaƙinsa muna dogara ga ƙarfinsa (Afisawa 6:10-18), babu abin da zamu ji tsoro daga miyagu, gama Allah yana mulki akan duka!

EnglishKoma zuwa shafin gida na Hausa

Mece ce Littafi Mai Tsarki ke magana game da shafar aljan? Shin har yanzu yana yiwuwa a yau? Idan haka ne, menene alamunsa?
© Copyright Got Questions Ministries