settings icon
share icon
Tambaya

Yaya zan iya sani idan ina kauna?

Amsa


Kauna tana da motsin rai mai ƙarfi. Yana motsa yawancin rayuwarmu. Muna yanke shawara mai mahimmanci da yawa bisa ga wannan tunanin, har ma muna yin aure saboda muna jin cewa "muna cikin ƙauna". Wannan na iya zama dalilin kusan rabin dukkan farkon auren ya mutu ne. Littafi Mai Tsarki ya koya mana cewa ƙauna ta gaskiya ba motsin rai bane wanda zai iya zuwa ko tafi, amma yanke shawara. Ba kawai mu kaunaci wadanda suke kaunar mu bane; ya kamata ma mu ƙaunaci waɗanda suka ƙi mu, kamar yadda Kristi ya ƙaunaci ƙaunatattu (Luka 6:35). “Ƙauna tana sa haƙuri da kirki. Ƙauna ba ta sa kishi, ba ta yin kumbura. Ƙauna ba ta sa ɗaga kai ko rashin kārā, ƙauna ba ta sa sonkai, ba ta jin tsokana, ba ta riƙo. Ƙauna ba ta sa yin farin ciki da mugunta, sai dai da gaskiya. Ƙauna tana sa daurewa a cikin kowane hali, da bangaskiya a cikin kowane hali, haka kuma sa zuciya a cikin kowane hali, da jimiri a cikin kowane hali” (1 Korintiyawa 13:4-7).

Zai iya zama da sauƙi sosai a “ƙaunaci” wani, amma akwai wasu tambayoyi da za a yi kafin a yanke shawara ko abin da muke ji so ne na gaskiya. Na farko, shin wannan mutumin kirista ne, ma'ana ya ba da ransa ga Kristi? Shin tana dogaro ga Kristi shi kadai don ceto? Hakanan, idan kuna la'akari da ba da zuciyarku da motsin zuciyarku ga mutum ɗaya, ya kamata ku tambayi kanku ko kuna a shirye don fifita wannan mutumin sama da sauran mutane kuma ku sa dangantakarku ta zama ta biyu ga Allah kaɗai. Littafi Mai Tsarki ya gaya mana cewa idan mutane biyu suka yi aure, sun zama jiki ɗaya (Farawa 2:24; Matiyu 19:5).

Wani abin da za a yi la’akari da shi shi ne ko ƙaunataccen ɗan takara ne mai kyau don zama abokiyar zama. Shin ya/ta riga ta sanya Allah farko da fifiko a rayuwarsa? Shin zai iya ba da lokacinsa da kuzarinsa don gina alaƙar a cikin auren da zai dawwama a rayuwa? Babu sandar aunawa don sanin lokacin da muke kaunar da wani da gaske, amma yana da mahimmanci a gane ko muna bin motsin zuciyarmu ne ko kuma bin nufin Allah game da rayuwarmu. Kauna ta gaskiya yanke shawara ce, ba kawai motsin rai ba. Kauna ta Littafi Mai-Tsarki ta gaskiya ita ce ƙaunar mutum koyaushe, ba kawai lokacin da kuka ji “cikin ƙauna” ba.

English



Koma zuwa shafin gida na Hausa

Yaya zan iya sani idan ina kauna?
© Copyright Got Questions Ministries