settings icon
share icon
Tambaya

Menene ma'anar zunubi?

Amsa


An bayyana zunubi a cikin Baibul a matsayin ƙetare dokar Allah (1 Yahaya 3:4) da tawaye ga Allah (Kubawar Shari'a 9:7; Joshua 1:18). Zunubi ya fara da Lucifer, mai yiwuwa shine mafi kyawu da ƙarfi daga cikin mala'iku. Bai gamsu da matsayinsa ba, ya so ya zama maɗaukaki fiye da Allah, kuma faɗuwarsa kenan, farkon zunubi (Ishaya 14:12-15). Da aka sake masa suna Shaidan, ya kawo zunubi ga 'yan adam a cikin gonar Adnin, inda ya jarabci Adamu da Hauwa'u da irin wannan jarabar, "ku zama kamar Allah." Farawa 3 ya bayyana tawayen Adamu da Hauwa’u ga Allah da kuma umarnin sa. Tun daga wannan lokacin, zunubi ya shiga cikin dukkan tsararrakin ɗan adam kuma mu, zuriyar Adamu, mun gaji zunubi daga wurinsa. Romawa 5:12 na gaya mana cewa ta wurin Adamu zunubi ya shigo duniya, don haka ne fa mutuwa ta koma ga dukkan mutane saboda

“Gama sakamakon zunubi mutuwa ne”

(Romawa 6:23).

Ta wurin Adamu, sha'awar zunubi ta shigo cikin jinsin mutane, kuma 'yan adam sun zama masu zunubi ta ɗabi'unsu. Lokacin da Adamu yayi zunubi, halayensa na ciki ta canza ta zunubinsa na tawaye, ya kawo masa mutuwa ta ruhaniya da lalata wanda zai iya faruwa ga duk waɗanda suka zo bayansa. Mu masu zunubi ne ba domin munyi zunubi ba; maimakon haka, muna yin zunubi domin mu masu zunubi ne. Wannan lalacewar ta wuce-wuri an san shi da zunubi. Kamar yadda muka gaji halaye na zahiri daga iyayenmu, haka muka gaji dabi'unmu na zunubi daga Adamu. Sarki Dauda ya yi baƙin ciki game da wannan yanayin na ɗabi'ar ɗan adam a cikin Zabura 51: 5: “Mugu ne ni tun lokacin da aka haife ni, Mai zunubi ne ni tun daga ranar da aka haife ni.”

Wani nau'in zunubi an san shi azaman zunubi. An yi amfani dashi a cikin tsarin kuɗi da na doka, kalmar Helenancin da aka fassara "ƙididdiga" na nufin "ɗaukar wani abu na wani kuma a ba da shi zuwa asusun wani." Kafin a ba da Dokar Musa, ba a lasafta zunubi ga mutum ba, ko da yake har yanzu mutane masu zunubi ne saboda zunubi da aka gada. Bayan an ba da Doka, an lissafa musu zunuban da suka saɓa wa Doka (Romawa 5:13). Tun ma kafin a ɗauka ƙetaren doka ga mutane, ƙarshen hukuncin zunubi (mutuwa) ya ci gaba da mulki (Romawa 5:14). Dukan mutane, daga Adamu zuwa Musa, suna ƙarƙashin mutuwa, ba don ayyukansu na zunubi da suka saɓa wa Dokar Musa ba (wanda ba su da shi), amma saboda halayen zunubi da suka gada. Bayan Musa, mutane suna fuskantar mutuwa duk saboda zunubin da muka gada daga Adamu da kuma ɗauke da zunubin ƙeta dokokin Allah.

Allah ya yi amfani da ƙa'idar imputation don amfanar 'yan adam lokacin da ya ɗora zunuban muminai ga asusun Yesu Almasihu, wanda ya biya bashin wannan zunubi - mutuwa - a kan gicciye. Ya ɗora zunubanmu ga Yesu, Allah ya ɗauke shi kamar shi mai zunubi ne, kodayake ba shi ba, kuma ya sa shi ya mutu domin zunuban duniya duka (1 Yahaya 2:2). Yana da mahimmanci a fahimci cewa zunubi yana tare da shi, amma bai gaji gadon ba daga Adamu. Ya ɗauki hukuncin zunubi, amma bai taɓa zama mai zunubi ba. Halinsa mai tsabta da kamala zunubi bai taɓa shi ba. An bi da shi kamar yana da laifin duk zunuban da ɗan adam ya taɓa aikatawa, duk da cewa bai yi ko ɗaya ba. A musayar, Allah ya ɗauki adalcin Kristi ga masu bi kuma ya lasafta asusunmu da adalcinsa, kamar yadda ya lasafta zunubanmu ga lissafin Kristi (2 Korantiyawa 5:21).

Nau'in zunubi na uku shine zunubin mutum, wanda kowane ɗan adam yake aikatawa kowace rana. Saboda mun gaji dabi'ar zunubi daga Adamu, muna aikata zunubai na mutum, na kanmu, komai daga rashin gaskiya kamar marar laifi zuwa kisan kai. Waɗanda ba su ba da gaskiya ga Yesu Kiristi ba dole ne su biya bashin waɗannan zunuban kansu, da kuma gadon da aka ɗora musu. Koyaya, masu bi sun sami yanci daga hukuncin zunubi na har abada - jahannama da mutuwa ta ruhaniya — amma yanzu kuma muna da ikon tsayayya wa yin zunubi. Yanzu zamu iya zaɓan ko muyi zunubanmu na kanmu saboda muna da ikon tsayayya da zunubi ta wurin Ruhu Mai Tsarki wanda yake zaune a cikinmu, yana tsarkake mu kuma yana yanke mana laifofinmu idan muka aikata su (Romawa 8:9-11). Da zarar mun faɗi zunubanmu ga Allah kuma muka nemi gafara a garesu, an maido mana da cikakkiyar tarayya da tarayya da shi. “In kuwa muka bayyana zunubanmu, to, shi mai alkawari ne, mai adalci kuma, zai kuwa gafarta mana zunubanmu, ya tsarkake mu daga dukkan rashin adalci.” (1 Yahaya 1:9).

Dukkanmu sau uku an hukunta mu saboda zunubin da muka gada, zunubin da aka ɗauka, da kuma zunubin kanmu. Hukunci kawai da ya dace da wannan zunubi shine mutuwa (Romawa 6:23), ba kawai mutuwar jiki ba amma mutuwa ta har abada (Wahayin Yahaya 20:11-15). Abin godiya, zunubin da muka gada, zunubin zunubi, da zunubin mutum duk an gicciye shi akan giciyen Yesu, yanzu kuma ta wurin bangaskiya cikin Yesu Kiristi a matsayin Mai Ceto

“Ta gare shi ne muka sami fansa albarkacin jininsa, wato yafewar laifofinmu, bisa ga yalwar alherin Allah”

(Afisawa 1: 7).

English



Koma zuwa shafin gida na Hausa

Menene ma'anar zunubi?
© Copyright Got Questions Ministries