settings icon
share icon
Tambaya

Shin halakar da littafi mai tsarki ne?

Amsa


Annihilationism shine imani cewa kafirai ba zasu dandana wahala na har abada a jahannama ba, amma a maimakon haka za a "kashe su" bayan mutuwa. Ga mutane da yawa, halakarwa wani imani ne mai kayatarwa saboda munin ra'ayin mutane na dawwama a wuta, yayin da akwai wasu wurare da suke da alama suna jayayya game da halakarwa, cikakken duba abin da Littafi Mai-Tsarki ke faɗi game da makomar mugaye. cewa azaba a cikin wuta har abada ce. Imani da halakarwa ya samo asali ne daga rashin fahimtar ɗaya ko fiye daga cikin koyaswar masu zuwa: 1) sakamakon zunubi, 2) Adalcin Allah, 3) yanayin gidan wuta.

Dangane da yanayin jahannama, masu hallakarwa sun kasa fahimtar ma'anar tafkin wuta. A bayyane yake, idan aka jefa ɗan adam a cikin tabkin dawa mai ƙonawa, zai kusan cinyewa nan take. Koyaya, tafkin wuta yanki ne na zahiri da na ruhi. Ba wai kawai ana jefa jikin mutum cikin korama ta wuta ba; jikin mutum ne, ruhunsa, da kuma ruhunsa. Halittar ruhaniya ba za a iya cin wuta ta zahiri ba. Da alama waɗanda basu da ceto ana tayar dasu da jiki wanda aka shirya su har abada kamar yadda aka sami ceto (Wahayin Yahaya 20:13; Ayyukan Manzanni 24:15). Waɗannan jikin an shirya su don makoma ta har abada.

Madawwami wani bangare ne wanda masu hallaka mutane suka kasa fahimtarsa sosai. Masu yanke hukuncin hallaka sun yi daidai da cewa kalmar Helenanci aionion, wanda galibi ake fassara ta "madawwami," ba ma'anarta tana nufin "madawwami ba". Takamaiman tana nufin "zamani" ko "eon," wani keɓaɓɓen lokaci. Koyaya, a bayyane yake cewa a cikin Sabon Alkawari, wani lokacin ana amfani da aionion don nuni zuwa tsawan lokaci na har abada. Wahayin Yahaya 20:10 yayi magana akan shaidan, dabbar, da annabin ƙarya da aka jefa a cikin ƙorama ta wuta kuma ana shan azaba "dare da rana har abada abadin." A bayyane yake cewa waɗannan ukun ba "kashe" ta hanyar jefa su cikin tafkin wuta ba. Me yasa makomar waɗanda basu da ceto ya bambanta? (Wahayin Yahaya 20:14-15)? Shaida mafi tabbaci game da dawwamar lahira ita ce Matiyu 25:46, "Sa'annan su [waɗanda basu da ceto] zasu tafi zuwa ga azaba ta har abada, amma masu adalci zuwa rai madawwami." A cikin wannan aya, ana amfani da kalmar Girkanci ɗaya don nuni zuwa makomar mugaye da adalai. Idan ana azabtar da mugaye kawai don "shekaru," to masu adalci zasu biya kawai kamar a sama na "shekaru." Idan masu imani zasu kasance cikin sama har abada, marasa imani zasu kasance cikin wuta har abada.

Wani rashin yarda da dawwamammen wutar jahannama daga masu rusawa shine cewa zai zama rashin adalci ga Allah ya azabtar da kafirai a cikin wuta har abada saboda adadi na zunubi. Ta yaya zai zama daidai ga Allah ya ɗauki mutumin da ya yi zunubi, shekara 70, ya hukunta shi/ta har abada? Amsar ita ce, zunubanmu suna ɗauke da sakamako na har abada saboda an aikata shi akan Allah madawwami. Lokacin da Sarki Dauda ya aikata zunubin zina da kisan kai, sai ya faɗi, "A kanku, kai kaɗai na yi wa zunubi, na aikata mugunta a gabanka ..." (Zabura 54:14). Dawuda ya yi wa Bat-sheba da Uriya laifi; ta yaya Dauda zai yi iƙirarin cewa ya yi wa Allah laifi kawai? Dauda ya fahimci cewa dukkan zunubi gaba ɗaya akan Allah ne. Allah madawwami ne mara iyaka. A sakamakon haka, duk zunubin da aka yi a gare shi ya cancanci azabtarwa ta har abada. Ba batun lokaci bane da zamuyi zunubi, amma halin Allah ne wanda muke laifi akansa.

Wani bangare na mutum na hallaka mutane shine tunanin cewa baza mu iya yin farin ciki a sama ba idan muka san cewa wasu daga cikin ƙaunatattunmu suna shan azabar dawwama a cikin wuta. Koyaya, idan muka isa sama, ba za mu sami abin korafi ko baƙin ciki ba. Wahayin Yahaya 21:4 ya gaya mana, "Zai share kowane hawaye daga idanunsu. Ba za a ƙara yin mutuwa, ko baƙin ciki, ko kuka, ko azaba ba, domin tsohon al'amarin ya shuɗe." Idan wasu daga cikin ƙaunatattunmu ba sa cikin sama, za mu kasance cikin cikakkiyar yarjejeniya 100 cewa ba sa ciki kuma ana la'anta su da ƙin yarda da Yesu Kiristi a matsayin Mai Cetonsu (Yahaya 3:16; 14:6). Da wuyar fahimtar hakan, amma ba za mu yi baƙin ciki da rashin kasancewar su ba. Bai kamata mayar da hankalinmu ya kasance kan yadda za mu more aljanna ba tare da duk ƙaunatattunmu a can ba, amma yadda za mu nuna ƙaunatattunmu ga bangaskiya cikin Kristi don su kasance a wurin.

Jahannama wataƙila babban dalili ne da ya sa Allah ya aiko Yesu Kristi ya biya bashin zunubanmu. Kasancewa "an kashe" bayan mutuwa ba ƙaddara ba ce ga tsoro, amma madawwami a cikin jahannama tabbas. Mutuwar Yesu mutuwa ce mara iyaka, yana biyan bashin zunubinmu marar iyaka don kar mu biya shi a gidan wuta har abada (2 Korantiyawa 5:21). Yayinda muka bada gaskiya gareshi, zamu sami ceto, an gafarta mana, an tsarkake mu, kuma anyi mana alkawarin gidan madawwami a sama. Amma idan muka ƙi kyautar Allah na rai madawwami, za mu fuskanci madawwami sakamakon wannan shawarar.

EnglishKoma zuwa shafin gida na Hausa

Shin halakar da littafi mai tsarki ne?
© Copyright Got Questions Ministries