settings icon
share icon
Tambaya

Ta yaya zan gafarta wa waɗanda suka yi mini laifi?

Amsa


An yiwa kowa laifi, anyi masa laifi, anyi masa laifi a wani lokaci. Me ya kamata Kiristoci su yi idan irin wannan laifin ya faru da su? Bisa ga Littafi Mai-Tsarki, ya kamata mu gafarta ma wasu. Afisawa 4:32 ya ce, “Ku yi wa juna kirki, kuna tausayi, kuna yafe wa juna kamar yadda Allah ya yafe muku ta wurin Almasihu.” Hakazalika, Kolosiyawa 3:13 yayi shela, “kuna jure wa juna, in kuma wani yana da ƙara game da wani, sai su yafe wa juna. Kamar yadda Ubangiji ya yafe muku, ku kuma sai ku yafe.” Mabuɗin cikin duka Nassosin shi ne cewa ya kamata mu gafarta wa ’yan’uwa masu bi kamar yadda Allah ya gafarta mana. Me yasa muke gafartawa? Domin an gafarta mana! Gafararmu ga wasu ya kamata ya nuna gafarar Allah a gare mu.

Domin gafartawa wadanda suka yi mana laifi, da farko dole ne mu fahimci gafarar Allah. Allah baya gafartawa kowa da kowa ta atomatik ba tare da wani sharadi ba - idan ya yafe, babu tafkin wuta a cikin Wahayin Yahaya 20:14-15. Gafartawa, yadda aka fahimta da kyau, ya ƙunshi tuba daga ɓangaren mai zunubi da ƙauna da alheri a ɓangaren Allah. Kauna da alheri suna nan, amma tuba sau da yawa bata. Don haka umarnin da Littafi Mai Tsarki yayi mana cewa mu yafewa junanmu baya nufin munyi watsi da zunubi. Yana nufin muna murna, cikin alheri, cikin ƙauna mika gafara ga waɗanda suka tuba. Kullum a shirye muke mu gafarta idan aka bamu dama. Ba wai kawai sau bakwai ba, amma "sau saba'in sau bakwai" (Matiyu 18:22, KJV). Kin gafarta wa mutumin da ya roƙe shi yana nuna rashin jin daɗi, da haushi, da fushi, ɗayansu halaye ne na Kirista na gaskiya.

Yafe wa waɗanda suka yi mana laifi na bukatar haƙuri da juriya. Ikklisiya tana da umarnin "ku yi haƙuri da kowa" (1 Tassalunikawa 5:14). Ya kamata mu iya yin watsi da lamuran kanmu da ƙananan laifuka. Yesu ya ce, “Amma ko wani ya mare ka a kuncin dama, to, juya masa ɗayan kuma” (Matiyu 5:39). Ba kowane "mari a fuska" yake buƙatar amsa ba.

Yafe wa waɗanda suka yi mana laifi na buƙatar ikon canzawar Allah cikin rayuwarmu. Akwai wani abu mai zurfi cikin mummunan halin mutum wanda yake jin ƙishirwa don ɗaukar fansa kuma yana buƙatar ɗaukar fansa a cikin alheri. A dabi'ance muna so mu yiwa irin wanda ya cutar da mu irin wanda ya ji mana rauni - idanuwa ga ido yana da kyau. A cikin Kristi, an ba mu iko mu ƙaunaci maƙiyanmu, mu kyautata wa maƙiyanmu, mu albarkaci masu la'ana, kuma mu yi wa masu zagi addu'a (duba Luka 6:27-28). Yesu yana bamu zuciyar da ke da niyyar yafiya kuma zaiyi aiki don cimma wannan.

Gafarta waɗanda suka yi mana laifi yana da sauƙi idan muka yi la'akari da yadda Allah yake gafarta mana laifofinmu. mu da aka yi wa baiwa da alheri ba mu da ikon hana alheri daga wasu. Mun yi zunubi ga Allah babu iyaka fiye da yadda kowane mutum zai iya yi mana. Kwatancin Yesu a cikin Matiyu 18:23-35 kwatanci ne mai ƙarfi na wannan gaskiyar.

Allah yayi alƙawarin cewa, idan muka zo gare shi neman gafara, yakan ba shi kyauta (1 Yahaya 1:9). Alherin da muke nunawa ga waɗanda suke neman gafara mu ya kamata ya kasance kamar yadda ake samu (Luka 17:3-4).

English



Koma zuwa shafin gida na Hausa

Ta yaya zan gafarta wa waɗanda suka yi mini laifi?
© Copyright Got Questions Ministries