settings icon
share icon
Tambaya

Mecece farko shekarun haihuwa?

Amsa


Farko shekarun karni shine ra'ayin cewa zuwan Almasihu na biyu zai faru ne kafin Mulkinsa na shekara dubu, kuma masarautar karni mulki ne na shekaru 1000 na Kristi a duniya. Don fahimta da fassarar sassa a cikin Littattafai waɗanda ke magana da al'amuran ƙarshen zamani, akwai abubuwa biyu waɗanda dole ne a fahimta sarai: hanyar da ta dace ta fassara Nassi da kuma banbanci tsakanin Isra'ila (Yahudawa) da coci (jikin duk masu bada gaskiya ga Yesu Kiristi).

Na farko, ingantacciyar hanyar fassara nassi tana buƙatar fassara Littattafan ta hanyar da ta dace da mahallin. Wannan yana nufin cewa dole ne a fassara mutum ta hanyar da ta dace da masu sauraren da aka rubuta musu, waɗanda aka rubuta game da su, waɗanda aka rubuta su, da sauransu. Yana da mahimmanci a san marubucin, waɗanda aka nufa da su, da kuma asalin tarihin kowane sashe da mutum ya fassara. Tsarin tarihi da al'adu sau da yawa zai bayyana ainihin ma'anar nassi. Yana da mahimmanci a tuna cewa Nassi yana fassara nassi. Wato, sau da yawa wani sashi zai rufe wani maudu'i ko batun da shima ana maganarsa a wani wuri a cikin Littafi Mai Tsarki. Yana da mahimmanci a fassara dukkan waɗannan sassa koyaushe tare da juna.

A ƙarshe, kuma mafi mahimmanci, dole ne a ɗauki sassa koyaushe a cikin ma'anar su ta yau da kullun, ta yau da kullun, a sarari, ta zahiri sai dai mahallin nassi yana nuna cewa alama ce a yanayi. Fassara ta zahiri ba ta kawar da yiwuwar yin amfani da siffofin magana ba. Maimakon haka, yana ƙarfafa mai fassara don kada ya karanta yaren fassara a cikin ma'anar nassi sai dai idan ya dace da mahallin. Yana da mahimmanci kada a taɓa neman ma'ana "mai zurfi, mai ruhaniya" fiye da yadda aka gabatar. Ruhanyar nassi yana da haɗari saboda yana motsa tushen cikakkiyar fassara daga nassi zuwa tunanin mai karatu. Bayan haka, ba za a iya samun daidaitaccen mizanin fassara ba; maimakon haka, Nassi ya zama batun ra'ayin kowane mutum game da abin da ake nufi. Bitrus na biyu 1:20-21 yana tunatar da mu cewa “ba wani annabci a Littattafai da za a iya fassarawa ta ra'ayin mutum. Domin ba wani annabcin da ya taɓa samuwa ta nufin mutum, sai dai mutane ne Ruhu Mai Tsarki yake izawa, Allah yana magana ta bakinsu.”

Yin amfani da waɗannan ƙa'idodin fassarar Littafi Mai-Tsarki, dole ne a ga cewa Isra'ila (zuriyar Ibrahim ta zahiri) da coci (duka masu bi da Sabon Alkawari) rukuni biyu ne daban. Yana da mahimmanci a gane cewa Isra'ila da cocin sun banbanta saboda, idan aka fahimci wannan, ba za a fassara Littattafai ba. Musamman masu saurin kuskuren fassara wasu sassa ne wadanda suke magana kan alkawuran da aka yiwa Isra’ila (duka cikawa da rashin cikawa) Bai kamata a yi amfani da irin waɗannan alkawuran ga cocin ba. Ka tuna, mahallin nassi tare da ƙayyade ga wanda aka faɗa wa kuma zai nuna ma'anar mafi dacewa.

Tare da waɗannan ceptsa'idodi a zuciya, zamu iya duban wurare da yawa na Nassi waɗanda ke samar da hangen nesa na shekara. Farawa 12:1-3: “Ana nan sai Ubangiji ya ce wa Abram, ‘Ka fita daga ƙasarka, da danginka, da gidan mahaifinka zuwa ƙasar da zan nuna maka. Zan kuwa maishe ka al'umma mai girma, zan sa maka albarka, in sa ka ka yi suna, domin ka zama sanadin albarka. Waɗanda suka sa maka albarka zan sa musu albarka, amma zan la'anta waɗanda suka la'anta ka. Dukan al'umman duniya za su roƙe ni in sa musu albarka kamar yadda na sa maka.’”

Allah ya yi wa Ibrahim alkawali abubuwa uku a nan: Ibrahim zai sami zuriya da yawa, wannan al'ummar za ta mallaki kuma ta mallaki ƙasa, kuma albarkar duniya za ta zo wa dukkan mutane daga zuriyar Ibrahim (Yahudawa). A cikin Farawa 15:9-17, Allah ya tabbatar da alkawarinsa da Ibrahim. Ta yadda ake yin hakan, Allah ya ɗora alhakin kaɗaicin alkawarin a kansa. Wato, babu abin da Ibrahim zai iya yi ko ya kasa yi wanda zai ɓata alkawarin da Allah ya yi. Hakanan a cikin wannan hanyar, an saita iyakoki don ƙasar da Yahudawa zasu mallake. Ga jerin iyakoki dalla-dalla, Kubawar Shari'a 34. Sauran wurare da suka shafi alƙawarin ƙasa sune Kubawar Shari'a 30:3-5 da Ezekiyel 20:42-44.

A cikin 2 Sama’ila 7:10-17, mun ga alkawarin da Allah ya yi wa Sarki Dawuda. Anan, Allah yayi wa Dauda alkawari cewa zai sami zuriya, kuma daga cikin zuriyar Allah zai kafa dawwamammen Mulki. Wannan yana magana ne game da mulkin Kristi a lokacin shekara dubu kuma har abada. Yana da mahimmanci a tuna cewa wannan alƙawarin dole ne a cika shi a zahiri kuma bai riga ya cika ba. Wasu za su gaskanta cewa mulkin Sulemanu ya cika ainihin wannan annabcin, amma akwai matsala tare da hakan. Yankin da Sulemanu ya yi sarauta ba Isra’ilawa ba ne suke riƙe shi a yau, haka kuma Sulemanu ba ya mulkin Isra’ila a yau. Ka tuna cewa Allah ya yi wa Ibrahim alkawari cewa zuriyarsa za su mallaki ƙasa har abada. Hakanan, 2 Sama'ila 7 ya ce Allah zai kafa sarki wanda zai yi mulki har abada. Sulemanu ba zai iya zama cikar alkawarin da aka yi wa Dauda ba. Saboda haka, wannan wa'adi ne wanda har yanzu ba a cika shi ba.

Yanzu, tare da duk wannan a zuciya, bincika abin da ke rubuce a Wahayin Yahaya 20:1-7. Shekarun dubu waɗanda aka maimaita ambaton su a cikin wannan Sashin ya yi daidai da sarautar Kristi na shekaru 1000 na zahiri a duniya. Ka tuna cewa alkawarin da aka yi wa Dauda game da mai mulki dole ne ya cika a zahiri kuma bai cika ba tukuna. Tsarin mulki na farko yana ganin wannan nassi yana bayanin cikar alkawarin nan gaba tare da Kristi akan kursiyin. Allah yayi alkawura mara sharadi tare da Ibrahim da Dauda. Babu ɗayan waɗannan alkawuran da aka cika ko dindindin. A zahiri, sarautar zahiri ta Kristi ita ce kaɗai hanyar da alkawura za su cika kamar yadda Allah ya alkawarta za su yi.

Amfani da hanyar fassara ta zahiri ga nassi yana haifar da ɓangaren wuyar warwarewa tare. Duk annabcin Tsohon Alkawari game da zuwan Yesu na farko sun cika a zahiri. Sabili da haka, ya kamata muyi tsammanin annabce-annabce game da zuwansa na biyu zuwa cikarsa kuma. Tsarin mulkin ƙasa shine tsarin kawai wanda ya yarda da fassarar zahiri na alkawaran Allah da annabcin ƙarshen zamani.

English



Koma zuwa shafin gida na Hausa

Mecece farko shekarun haihuwa?
© Copyright Got Questions Ministries