settings icon
share icon
Tambaya

Me yakamata iyayen kirista suyi idan suna da ɗa (ko 'yarsu) batattu?

Amsa


A cikin labarin ɗa batacce ne (Luka 15:11-32) ƙa'idodi da yawa waɗanda iyaye muminai za su iya amfani da su don amsawa da ma'amala da yara waɗanda ke tafiya akasin hanyar da iyayen suka tarbiyyantar da su. Iyaye su tuna cewa da zarar yaransu sun balaga, ba sa ƙarƙashin ikon iyayensu.

A labarin ɗa almubazzaranci, ƙaramin ɗa ya ɗauki gadonsa ya tafi wata ƙasa mai nisa ya ɓata shi. Game da yaro wanda ba maya haihuwarsa ba, wannan yana yin abin da ya zo ne kawai. Game da yaron da a wani lokaci ya bayyana ƙwarewar bangaskiya ga Kristi, muna kiran wannan yaron "ɓataccen mutum". Ma'anar wannan kalmar ita ce "mutumin da ya ɓarnatar da dukiyarsa," kyakkyawan kwatanci game da yaron da ya bar gida ya ɓata gadon ruhaniya da iyayensa suka saka masa. Duk shekarun kulawa, koyarwa, soyayya, da kulawa an manta dasu yayin da wannan yaro ya yiwa Allah tawaye. Gama dukkan tawaye gaba da Allah ne, kuma yana bayyana a cikin tawaye ga iyaye da ikonsu.

Ka lura cewa uba a cikin kwatancin bai hana ɗansa fita ba. Haka kuma baya bin bayan yaron don kokarin kare shi. Maimakon haka, wannan iyayen yana da aminci ya zauna a gida ya yi addu'a, kuma idan yaron ya “dawo cikin hankalinsa” kuma ya juya baya ya koma baya, iyayen suna jira da kallo kuma suna gudu don su gaishe yaron ko da kuwa yana “nesa da nesa. "

Lokacin da oura ouranmu maza da mata suka tashi da kansu- suna zaton sun isa doka don yin hakan- kuma suyi zaɓin da muka san zai kawo mummunan sakamako, dole ne iyaye su ƙyale su su bar su. Iyaye ba sa bin bayan, kuma iyaye ba sa tsoma baki tare da sakamakon da zai zo. Maimakon haka, mahaifi yakan zauna a gida, ya ci gaba da addu'a da aminci kuma yana kallon alamun tuba da canjin alkibla. Har sai hakan ta zo, iyaye suna bin shawararsu, basa goyon bayan tawayen, kuma basa sa baki (1 Bitrus 4:15).

Da zarar yara sun kai shekarun balaga, suna ƙarƙashin ikon Allah ne kawai da ikon da aka wakilta na gwamnati (Romawa 13:1-7). A matsayinmu na iyaye, zamu iya tallafawa digan mu da soyayya da addu'a kuma a shirye mu kasance tare da zaran sun koma ga Allah. Allah sau da yawa yakan yi amfani da wahalar da kansa ya kawo mu ga hikima, kuma ya rage ga kowane mutum ya ba da amsa daidai. A matsayinmu na iyaye, ba za mu iya ceton yaranmu ba- Allah ne kaɗai zai iya yin hakan. Har sai lokacin ya zo, dole ne mu kalla, mu yi addu'a, kuma mu bar batun a hannun Allah. Wannan na iya zama tsari mai raɗaɗi, amma idan aka aiwatar dashi bisa ga littafi mai tsarki, zai kawo kwanciyar hankali da zuciya. Ba za mu iya hukunta yaranmu ba, Allah ne kaɗai zai iya yin hakan. A cikin wannan akwai babban ta'aziyya: “Mahukuncin dukan duniya ba zai yi adalci ba?” (Farawa 18:25b).

English



Koma zuwa shafin gida na Hausa

Me yakamata iyayen kirista suyi idan suna da ɗa (ko 'yarsu) batattu?
© Copyright Got Questions Ministries