settings icon
share icon
Tambaya

Mene ne bambanci tsakanin ruhi da ruhun mutum?

Amsa


Rai da ruhu su ne ɓangarori biyu na asali marasa nassi waɗanda Nassosi ya ba da labarin ɗan adam. Zai iya rikicewa don ƙoƙarin fahimtar ainihin bambance-bambance tsakanin su. Kalmar "ruhu" tana nuni ne kawai zuwa ga wani bangare mara mutuntaka. Mutane suna da ruhu, amma mu ba ruhohi bane. Koyaya, a cikin Nassi, masu imani ne kawai aka ce suna raye a ruhaniya (1 Korantiyawa 2:11; Ibraniyawa 4:12; Yakubu 2:26), yayin da marasa bi suka mutu matattu a ruhaniya (Afisawa 2:1-5; Kolosiyawa 2:13). A rubutun Bulus, ruhaniya yana da mahimmanci ga rayuwar mai bi (1 Korantiyawa 2:14; 3:1; Afisawa 1:3; 5:19; Kolosiyawa 1:9; 3:16). Ruhu shine mahimmin abu a cikin ɗan adam wanda ya bamu ikon ƙulla kusanci da Allah. Duk lokacin da aka yi amfani da kalmar "ruhu", tana nufin ɓangaren ɗan adam wanda ba shi da amfani wanda yake “haɗuwa” da Allah, wanda shi da kansa ruhunsa (Yahaya 4:24).

Kalmar nan “rai” na iya nufin duka bangarorin mara mutuntaka da kayan duniya. Ba kamar ɗan adam da ke da ruhu ba, 'yan adam rayuka ne. A mahimmancin ma'anarta, kalmar "rai" tana nufin "rayuwa." Koyaya, bayan wannan mahimmancin ma'anar, Littafi Mai-Tsarki yayi magana game da rai a wurare da yawa. Daya daga cikin waɗannan shine sha'awar ɗan adam don yin zunubi (Luka 12:26) 'Yan Adam na dabi'a mugaye ne, kuma rayukanmu suna da lahani sakamakon haka. An cire asalin rai a lokacin mutuwar jiki (Farawa 35:18; Irmiya 15:2). Rai, kamar yadda yake tare da ruhu, ita ce cibiyar yawancin abubuwan ruhaniya da na motsin rai (Ayuba 30:25; Zabura 43:5; Irmiya 13:17). Duk lokacin da aka yi amfani da kalmar "rai", tana iya zama wa mutum gaba ɗaya, yana raye ko kuma yana bayan rayuwa.

Rai da ruhu suna haɗuwa, amma masu rarrabewa (Ibraniyawa 4:12). Rai shi ne ainihin asalin ɗan adam; shine wanda muke. Ruhu shine yanayin ɗan adam wanda ya haɗu da Allah.

English



Koma zuwa shafin gida na Hausa

Mene ne bambanci tsakanin ruhi da ruhun mutum?
© Copyright Got Questions Ministries