settings icon
share icon
Tambaya

Su wanene Shaidun Jehobah kuma menene imaninsu?

Amsa


Darikar da aka sani yau Shaidun Jehobah ta fara ne a Pennsylvania a 1870 a matsayin aji na Littafi Mai Tsarki wanda Charles Taze Russell ke jagoranta. Russell ya sanya wa ƙungiyarsa suna "Karni Nazarin Littafi Mai Tsarki na Asuba," kuma waɗanda suka bi shi ake kira "ɗaliban Littafi Mai Tsarki." Charles T. Russell ya fara rubuta jerin littattafan da ya kira, "Wayewar Dubun Shekaru," wanda ya kai zuwa juzu'i shida kafin mutuwarsa kuma ya ƙunshi yawancin tauhidin da Shaidun Jehobah ke riƙe da shi yanzu. An kafa Hasumiyar Tsaro Littafi Mai Tsarki da Fili Jama’a a cikin 1886 kuma da sauri ya zama abin hawa ta inda motsi "Wayewar Dubun Shekaru Dawn" ya fara rarraba ra'ayoyinsu. Membobin rukuni wani lokaci ana kiransu da raini "Russellites." Bayan rasuwar Russell a shekara ta 1916, Alkali J. F. Rutherford, abokin Russell kuma magajinsa, ya rubuta juzu’i na bakwai kuma na ƙarshe na jerin “Millennial Dawn”, “Asiri Da Ya Gama,” a cikin shekarar 1917. Wannan kuma ita ce shekarar da ƙungiyar ta rabu. Waɗanda suka bi Rutherford sun fara kiran kansu "Shaidun Jehobah."

Mene ne Shaidun Jehobah suka yi imani da shi? Kusan bin diddigi game da matsayinsu na koyarwa a kan batutuwa kamar Allahntakar Kristi, ceto, Triniti, Ruhu Mai Tsarki, da kafara suna nuna ba shakka cewa ba su riƙe matsayin Krista na gargajiya a kan waɗannan batutuwa ba. Shaidun Jehobah sun gaskanta cewa Yesu shine Mika'ilu shugaban mala'iku, mafi girman halitta. Wannan ya saɓa da Nassosi da yawa waɗanda suke bayyana cewa Yesu Allah ne a sarari (Yahaya 1:1, 14, 8:58, 10:30). Shaidun Jehobah sun yi imani cewa ana samun ceto ta wurin haɗuwa da bangaskiya, ayyuka masu kyau, da biyayya. Wannan ya saɓa da nassosi marasa adadi waɗanda ke bayyana ceto da za a karɓa ta wurin alheri ta wurin bangaskiya (Yahaya 3:16; Afisawa 2:8-9; Titus 3:5). Shaidun Jehobah sun ƙi Tirniti, suna gaskanta cewa Yesu halittacce ne kuma Ruhu Mai Tsarki ainihi ikon Allah ne wanda ba shi da rai. Shaidun Jehobah sun ƙi yarda da batun kafara na musanya na Kristi kuma a maimakon haka suna riƙe da ka'idar fansa, cewa mutuwar Yesu fansa ce ta zunubin Adamu.

Ta yaya Shaidun Jehovah suke ba da hujjar waɗannan koyarwar da ba ta cikin Littafi Mai Tsarki? Na farko, suna da’awar cewa coci ya gurɓata Littafi Mai Tsarki a cikin ƙarnuka da yawa; don haka, sun sake fassara Littafi Mai Tsarki zuwa abin da suke kira Sabuwar Fassarar Duniya. Hasumiyar Tsaro Littafi Mai Tsarki da Fili Jama’a sun canza rubutun na Baibul don ya dace da koyarwar ƙarya, maimakon dogaro da koyarwarsu bisa ainihin abin da Littafi Mai Tsarki ke koyarwa. Sabuwar Fassarar Duniya an yi ta juzu'i da yawa, yayin da Shaidun Jehovah ke daɗa samun Nassosi da yawa da suka saɓa da koyarwar su.

Hasumiyar Tsaro tana kafa hujja da koyarwa a kan ainihin koyarwar Charles Taze Russell, Alkali Yusuf Franklin Rutherford, da waɗanda suka biyo bayansu. Hukumar da ke kula da Hasumiyar Tsaro da Fili Jama’a ita kaɗai ce ƙungiyar da ke ikirarin ikon fassara Nassi. Watau, ana kallon abin da hukumar mulki ta ce game da kowane nassi a matsayin kalma ta ƙarshe, kuma tunani mai zaman kansa yana da ƙarfi sosai. Wannan hamayya ne kai tsaye ga gargaɗin Bulus ga Timothawus (da mu ma) don yin karatu don yardar Allah, don haka bai kamata mu ji kunya ba yayin da muke riƙe Maganar Allah daidai. Wannan tunatarwa, da aka samo a cikin 2 Timothawus 2:15, umarni ne bayyananne daga Allah ga kowane ɗayan Yayan sa su zama kamar Kiristocin Biriya, waɗanda ke bincika Littattafai kowace rana su ga ko abubuwan da ake koya masu sun jitu da Kalmar.

Wataƙila babu wata ƙungiyar addini da ta fi aminci fiye da Shaidun Jehobah wajen isar da saƙonsu. Abin takaici, sakon yana cike da karkacewa, yaudara, da kuma koyarwar karya. Bari Allah ya buɗe idanun Shaidun Jehobah don gaskiyar bisharar da kuma koyarwar gaskiya ta Maganar Allah.

English



Koma zuwa shafin gida na Hausa

Su wanene Shaidun Jehobah kuma menene imaninsu?
© Copyright Got Questions Ministries