settings icon
share icon
Tambaya

Shin Mormoniyanci rukuni ne? Me ɗariƙar Mormons ke gaskatawa?

Amsa


Addinin Mormon (Mormoniyanci), wanda mabiyansa aka san su da Mormons da Sainarshen Walin Waliyyai (SWW), an kafa shi ƙasa da shekaru ɗari biyu da suka gabata ta hannun wani mutum mai suna Yusuf Smith. Ya yi iƙirarin cewa ya sami ziyarar sirri daga Allah Uba da Yesu Kiristi wanda ya gaya masa cewa duk majami'u da ƙa'idodansu abin ƙyama ne. Daga nan Yusuf Smith ya tashi don fara sabon addini wanda yake ikirarin "shine kawai cocin gaskiya a duniya." Matsalar Mormoniyanci ita ce ta saɓawa, gyaggyarawa, da faɗaɗa akan Littafi Mai Tsarki. Kiristoci ba su da dalilin gaskanta cewa Littafi Mai Tsarki gaskiya ne kuma isasshe. Gaskantawa da gaskantawa da Allah na nufin gaskantawa da Kalmarsa, kuma kowane nassi hurarre ne daga Allah, wanda ke nufin ya fito ne daga gareshi (2 Timothawus 3:16).

Mormons sun gaskata cewa a zahiri akwai tushe huɗu na hurarrun kalmomi, ba guda ɗaya ba: 1) Littafi Mai Tsarki har zuwa "kamar yadda aka fassara shi daidai." Waɗanne ayoyi ne waɗanda ake la'akari da fassararsu ba daidai ba koyaushe ake bayyana su. 2) Littafin Mormon, wanda Smith ya "fassara shi" kuma aka buga shi a 1830. Smith yayi iƙirarin shine "littafi mafi dacewa" a duniya kuma cewa mutum na iya samun kusanci ga Allah ta bin ƙa'idodinta "fiye da kowane littafi." 3) Rukunan da Alkawari, dauke da tarin wahayin zamani game da "Cocin Jesus Christ kamar yadda aka maido da shi." 4) Lu'ulu'un Babban Daraja, wanda ɗariƙar ɗariƙar Mormons ke ɗaukarsa don "bayyana" koyaswa da koyarwar da suka ɓace daga Baibul kuma suka ƙara nasa bayanai game da halittar duniya.

Mormons sun gaskanta da haka game da Allah: Ba koyaushe ya kasance Maɗaukakin Sarki ba, amma ya sami wannan matsayin ne ta hanyar rayuwa mai kyau da ci gaba. Sun yi imani da cewa Allah Uba yana da "jiki na tsoka da ƙashi kamar na mutum." Kodayake shugabannin Mormon na zamani sun watsar da shi, Brigham Young ya koyar da cewa Adama hakika Allah ne kuma mahaifin Yesu Kiristi. Sabanin haka, Kiristoci sun san wannan game da Allah: Allah ɗaya ne na gaskiya (Kubawar Shari'a 6:4; Ishaya 43:10; 44:6-8), Ya kasance koyaushe kuma koyaushe zai wanzu (Kubawar Shari'a 33:27; Zabura 90:2; 1 Timothawus 1:17), kuma ba'a halicce shi ba amma shine Mahalicci (Farawa 1; Zabura 24:1; Ishaya 37:16). Shi cikakke ne, kuma babu wani da ya yi daidai da Shi (Zabura 86:8; Ishaya 40:25). Allah Uba ba mutum bane, kuma bai taɓa kasancewa ba (Lissafi 23:19; 1 Sama’ila 15:29; Yusha'u 11:9). Shi Ruhu ne (Yahaya 4:24), kuma Ruhu bashi da nama da ƙashi (Luka 24:39).

Mormons sun yi imanin cewa akwai matakai ko mulkoki daban-daban a cikin lahira: mulkin sama, daular terrestrial, da telestial Kingdom, da kuma duhun waje. Inda mankindan Adam zasu ƙare ya dogara da abin da suka yi imani da aikatawa a wannan rayuwar. Ya bambanta, Littafi Mai-Tsarki ya gaya mana cewa bayan mutuwa, za mu je sama ko jahannama bisa ga ko mun yi imani da Yesu Kiristi a matsayin Ubangijinmu da Mai Cetonmu ko a'a. Rashin kasancewa daga jikinmu na nufin, a matsayin mu na masu bi, muna tare da Ubangiji (2 Korantiyawa 5:6-8). An aika marasa imani zuwa gidan wuta ko wurin matattu (Luka 16:22-23). Lokacin da Yesu ya zo na biyu, za mu karɓi sababbin jiki (1 Korantiyawa 15:50-54). Za a sami sabuwar sama da sabuwar duniya ga masu bi (Wahayin Yahaya 21:1), kuma za a jefa marasa imani cikin tafkin wuta na har abada (Wahayin Yahaya 20:11-15). Babu wata dama ta biyu don fansa bayan mutuwa (Ibraniyawa 9:27).

Shugabannin Mormon sun koyar da cewa bayyanuwar Yesu cikin jiki sakamakon alaƙa ce ta zahiri tsakanin Allah Uba da Maryamu. Mormons sun gaskata cewa Yesu allah ne, amma kowane ɗan adam ma zai iya zama allah. Addinin Mormon ya koyar da cewa ana iya samun ceto ta haɗuwa da bangaskiya da kyawawan ayyuka. Akasin wannan, Kiristoci a tarihance sun koyar da cewa babu wanda zai iya cimma matsayin Allah - shi kaɗai ne mai tsarki (1 Sama'ila 2:2). Za mu iya zama tsarkakakku a gaban Allah ta wurin bangaskiya gare shi (1 Korantiyawa 1:2). Yesu shine makaɗaicin begottenan Allah (Yahaya 3:16), shi kaɗai ne ya taɓa rayuwa marar zunubi, marar laifi, kuma yanzu yana da mafi girman daraja a sama (Ibraniyawa 7:26). Yesu da Allah ɗaya ne a zance, kasancewar Yesu shi kaɗai ne wanda ke kasancewa kafin haihuwar jiki (Yahaya 1:1-8; 8:56). Yesu ya ba da kansa garemu hadaya, Allah ya tashe shi daga matattu, kuma wata rana kowa zai shaida cewa Yesu Kiristi Ubangiji ne (Filibiyawa 2:6-11). Yesu ya gaya mana cewa bashi yiwuwa mu iya zuwa sama ta wurin ayyukanmu kuma cewa ta wurin bangaskiya ne kawai zai yiwu (Matiyu 19:26). Dukanmu mun cancanci azaba ta har abada saboda zunubanmu, amma graceauna da alherin Allah mara iyaka sun ba mu mafita. "Amma baiwar Allah ita ce rai madawwami a cikin Almasihu Yesu Ubangijinmu" (Romawa 6:23).

A bayyane yake, hanya ɗaya ce kawai ta karɓar ceto kuma shine sanin Allah da Hisansa, Yesu (Yahaya 17:3). Ba a yin sa ta ayyuka, amma ta wurin bangaskiya (Romawa 1:17; 3:28). Zamu iya karɓar wannan kyautar ko da wanene mu ko abin da muka yi (Romawa 3:22). "Ba kuma samun ceto ga wani, domin ba wani suna duk duniyan nan da aka bayar cikin mutane, wanda lalle ta wurinsa ne za mu sami ceto.” (Ayukan Manzanni 4:12).

Kodayake 'yan ɗariƙar Mormons galibi abokantaka ne, masu ƙauna, da kuma kirki, amma addinin ƙarya ya yaudare su da ya ɓata yanayin Allah, Mutumin Yesu Kiristi, da kuma hanyoyin ceto.

English



Koma zuwa shafin gida na Hausa

Shin Mormoniyanci rukuni ne? Me ɗariƙar Mormons ke gaskatawa?
© Copyright Got Questions Ministries